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Matunda mikataba ya wawekezaji
ilivosainiwa na Rais Samia Dubai
yawa dhahiri

Er

Balozi James Bwana (wanne kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa serikali na viongozi wa kampuni ya

Rokosan na wabia wake mara baada ya kufungua warsha iliyolenga kuitambulisha kampuni hiyo iliyofanyika tarehe 25 Mei,

2022 katika ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar Es Salaam. Wa kwanza kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt. Stephan Ngailo.
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Itracom fertilizer RUZUKU YA MBOLEA Mwekezaji kutoka
Limited suluhisho KUTOLEWA MSIMU Slovakia kujenga
changamoto ya UJAO WA KILIMO kiwanda cha mbolea
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Matunda mikataba ya wawekezaji iliyosainiwa

na Rais Sa

meelezwa kwamba ujio wa

mwekezaji wa kampuni ya

Rokosan ya nchini Slovakia

ni matokeo ya moja kati ya

mikataba iliyosainiwa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassani
alipofanya ziara ya kikazi nchini
Dubai wakati wa maonesho ya
Dubai -Expo 2020.

Hayo yamebainishwa
na Balozi James Bwana
aliyemwakilisha Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
Balozi Joseph Sokoine kwenye
ufunguzi wa warsha iliyoandaliwa
na kampuni hiyo kwa lengo
la kuitambulisha kampuni na
bidhaa itakayokuwa ikizalisha
iliyofanyika tarehe 25 Mei, 2022
katika ukumbi wa New Africa
Hote Jijini Dar Es Salaam.

Balozi James Bwana alieleza
kuwa mazingira rafiki yaliyowekwa
na Rais Samia yameendelea
kuwavutia wawekezaji wengi
wanaoendelea kuonesha nia na
kuja kuwekeza nchini, kampuni
ya Rokosan ikiwa ni miongoni

Balozi James Bwana (wanne kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na
viongozi wa serikali na viongozi wa kampuni ya Rokosan na wabia wake
iliyolenga kuitambulisha kampuni hiyo iliyofanyika tarehe 25 Mei, 2022 katika
ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar Es Salaam. Wa kwanza kulia ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Dkt. Stephan Ngailo.

mwao.

Balozi James Alisema
uwepo wa kiwanda cha mbolea
kinachotarajiwa kujengwa

wilayani Pwani kutaimarisha hali
ya kimazingira ya nchi kutokana
kiwanda hicho kutumia malighafi
za asili zinazopatikana katika
mazingira ya kawaida ambapo
awali zilikuwa zikitupwa kama
uchafu.

Balozi James Bwana (wanne kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na
viongozi wa serikali na viongozi wa kampuni ya Rokosan na wabia wake
iliyolenga kuitambulisha kampuni hiyo iliyofanyika tarehe 25 Mei, 2022 katika
ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar Es Salaam. Wa kwanza kulia ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Dkt. Stephan Ngailo.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Alisema, kutokana na matumizi
hayo ya taka hizo zilizokuwa
zikisababisha  uchafunzi wa
mazingira sasa zitatumika kama
malighafi na hivyo kuimarisha
uchumi  wa wananchi mara
baada ya kuuza taka hizo
kiwandani lakini pia zitapunguza
uchafuzi wa mazingira.

Aliendelea kusema, uwepo
wa kiwanda hicho  nchini
utaongeza usalama wa chakula
na kupunguza madhara
yaliyotokana na matumizi
mabaya ya mbolea zenye
kemikali ambazo zimeharibu afya
ya udongo kwa kiasi kikubwa.

Aidha, Balozi James alisema,
kutokana na aina ya mbolea
itakayozalishwa kiwandani hapo
kutokuwa na madhara kwa
udongo na mazao, mazao
yatakayopatikana kufuatia
matumizi ya mbolea hiyo
yatapata soko la uhakika nje
ya nchi na hivyo kuliingizia taifa
fedha za kigeni na kuongeza
mchango wa Sekta ya kilimo
kwenye pato la Taifa.

Juni 2022



i« HABARI =

naMATUKIO

Matunda mikataba ya wawekezaji iliyosainiwa

Stephan Ngailo.

Balozi James Bwana
alihitimisha hotuba yake kwa
kuwaalika wawekezaji wengine
kufika nchini na kuwekeza katika
sekta mbalimbali zikiwemo sekta
ya kilimo, sekta ya Utali, sekta
ya Madini na kwingineko kadri
watakavyoona inafaa.

Washiriki wakifuatilia mada wakati wa warsha ya kuitambulisha kampuni ya
Rokosan itakayojenga kiwanda cha mbolea ya asili mkoani Pwani iliyofanyika

Washiriki wakifuatilia mada wakati wa warsha ya
kuitambulisha kampuni hiyo iliyofanyika tarehe 25 Mei,
2022 katika ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar
Es Salaam. Wa kwanza kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt.

Akizungumza
katikka warsha hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt.
Stephan Ngailo alisema, moja
kati ya majukumu ya Mamlaka
ni kuhamasisha uwekezaji wa
ndani wa viwanda vya mbolea
ili  kuwapunguzia  wakulima

tarehe 25 Mei, 2022 katika ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar Es

Salaam.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Washiriki wakifuatilia mada wakati wa warsha ya
kuitambulisha kampuni hiyo iliyofanyika tarehe 25 Mei,
2022 katika ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar
Es Salaam.

changamoto ya upatikanaji wa
mbolea.

Dkt. Ngailo alisema, kufuatia
changamoto mbalimbali zikiwemo
za ugonwa wa uvico-19 na
vita kati ya Ukraini na Urusi
ambayo ni miongoni mwa
mataifa yanayozalisha mbolea
kwa wingi kumepelekea kuwepo
kwa changamoto ya bei na
upatikanaji wa mbolea kutokana
na ukweli kwamba asilimia 90
ya mbolea inayotumika nchini
kuingizwa kutoka nje ya nchi.

Dkt. Ngailo aliwahakikishia
ushirikiano wa kutosha
wawekezaji hao na kuhakikisha
mchakato mzima wa kuanzisha
kiwanda hicho cha mbolea ya
asili (organic fertilizer) unakamilika
na mradi unaanza kwa wakati.

Akizungumzia suala la kiwango
cha mbolea kinachohitajika
nchini kwa mwaka, Dkt. Ngailo
alisema tani laki saba (700000)
zinatumika kwa mwaka na
kubainisha kuwa kiasi hicho cha
matumizi ni kidogo kutokana
na wakulima wengi kutokuwa
na uwezo wa kununua mbolea
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Matunda mikataba ya wawekezaji iliyosainiwa
na Rais Samia Dubai yawa dhahiri

kutokana na bei yake kuwa juu.

Aidha, Dkt Ngailo aliwataka
wadau pamoja na wawekezaji

kuendelea kuhamasisha
matumizi ya mbolea kwa
wakulima kwani baadhi yao

hawatumii mbolea kutokana na
kutokuwa na uelewa wa tija
inayotokana na matumizi ya
mbolea kwenye kilimo pamoja
na wengine kuwa na Imani
mgando juu ya matumizi hayo
ya mbolea na kueleza matumizi
sahihi ya mbolea hayana
madhara kwa mlaji.

Akizungumzia suala la ubora
wa mbolea itakayozalishwa
na kiwanda hicho, Dkt. Ngailo
aliwahakikisha watanzania na
wakulima kwa ujumla kuwa
mbolea itakayozalishwa na
kiwanda hicho itapimwa ili
kujiridhisha na viwango vya
ubora vitakavyopatikana kwenye
mbolea hiyo kabla ya kuanza
kutuka na wakulima kwenye
shughuli zao za kilimo.

Kwa upande wa soko, Dkt
Ngailo alisema kiwanda hicho
kinatarajia kuzalisha kiasi cha
lita milioni ishirini (lita 20000000)
kwa mwaka na kubainisha kuwa
kiwvanda kingine cha Itracom
kinachojengwa Jijini  Dodoma
na kuzalisha tani laki sita za
mbolea kwa mwaka soko lake
ni la uhakika.

Amesema uhakika wa
soko unatokana na malighafi
zitakazotumika katika uzalishaiji
wa mbolea kupatikana nchini kwa
wingi na hivyo kuwa na uhakika
kuwa bei zitakazouzia bidhaa
hizo zitakuwa ni zile ambazo
wakulima wanazimudu ikiwa ni
pamoja na kuziuzia nchi jirani
kiasi cha mbolea kinachobaki

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

JING S| >

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Dkt. Stephan Ngailo akizungumza jambo mbele ya washiriki wa warsha
iliyolenga kuitambulisha kampuni ya Rokosan na wabia wake iliyofanyika
tarehe 25 Mei, 2022 katika ukumbi wa Four Points by Sheraton Jijini Dar Es

Salaam

baada ya kutosheleza mahitaji
ya ndani.

Akizungumzia uzoefu wa
kampuni hiyo kwenye biashara
ya mbolea Mkurugenzi wa

Kampuni ya Rokosan, Adam
Zo'ke alisema kampuni yake ina
miaka 20 kwenye biashara hiyo
na kwamba inatambulika kwenye
umoja wa Ulaya na Afrka na
kukiri anatarajia  kufanya Zaidi
biashara ya mbolea barani
Afrika.

Alisema mbolea inayozalishwa
kiwandani hapo itatokana na vitu
vya asili kama vile manyoya ya
kuku, kwato, pembe za ng'ombe
na wanyama wengine, samadi
ya mifugo na nyinginezo jambo
itakalosaidia  katka  kutunza
mazingira kwa kiasi kikubwa.

Alisema mbolea hiyo ni
rafiki kwa udongo na walaji
kutokana na  utengenezaji

wake kutohusisha kemikali na
kwamba ikitumika kwa muda

mfupi hurejesha afya ya udongo
iliyopotea kutokana na sababu
mbalimbali.

Matokeo ya kutumia mbolea
itakayozalishwa kiwandani hapo
ni pamoja na kuongezeka kwa
uzalishaji wa mazao hivyo kuwa
na uhakika wa chakula, kufungua
soko kwa wafugaji kuuza
malighafi kwa ajili ya kiwanda
hicho, kuboresha bioanuai katika
udongo, na ufufuaji wa ardhi ya
kilimo iliyoathirika kwa matumizi
ya muda mrefu.

Pamoja na hayo Dr. Adam
alieleza manufaa mengine kuwa
ni kuongeza fursa za ajira
ambapo alibainisha kuwa pindi
ujenzi utakapoanza watanzania
150 wataajiriwa ili kufanya kazi za
ujenzi kiwandani hapo na baada
ya ujenzi kukamilika wanatarajia
kutoa ajira za kudumu 1000
kwa watanzania na ajira 12 kwa
wataalamu kutoka nje ya nchi.
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meelezwa kuwa kujengwa

kwa kiwanda kikubwa
cha mbolea cha Itracom
Fertilizer Ltd nchini

kutatatua changamoto ya
upatikanaji na bei ya mbolea
kwa wakulima nchini.

Kutokana na uzalishaji
wa ndani wa mbolea kuwa
mdogo ambapo asilimia kumi
pekee ndiyo inayozalishwa
na viwanda vya ndani na
asilimia 90 (90%) kuingizwa
kutoka nje ya nchi na
uwepo wa changamoto
ya ugonjwa wa Uvico -19
na vita baina ya Urusi na
Ukrein kumesababisha bei
za mbolea kupanda Kkupita
kawaida na hivyo kupelekea
wakulima kushindwa kuhimili
gharama ya mbolea.

Itracom fertilizer Limited
suluhisho changamoto ya
mbolea nchini

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti Tanzania Dkt. Godfrey Mkamilo
(wa kwanza kulia) akieleza matokeo ya jaribio la mbolea aina ya fomi pandia
na fomi kuzia baada ya kuitumia katia mashamba darasa kwa Mkuu wa Wilaya
ya Kilosa Majid Hemed Mwanga (wa kwanza kushoto) tarehe 19/5/2022

alipotembea ili kujionea matokeo ya mbolea itakayozalishwa na kiwanda cha

Hayo yalibainishwa na mbolea cha Intracom
Mkurugenzi  Mtendaji wa
Mamlaka ya Udhibiti wa faida ya matumizi ya mbolea Diplomasia ya Uchumi ya
Mbolea Tanzania (TFRA), inayozalishwa na kiwanda Rais Samia Suluhu Hassan
Dkt. Stephan Ngailo hicho. iliyowavutia wawekezaji
aliposhiriki maadhimisho ya kutoka nchini Burundi kuja
siku ya mkulima yaliyofanyika ~ Dkt. Ngailo alisema ujenzi kuwekeza nchini.
katika shamba la mfano la wa kiwanda cha Itracom
mpunga lililolenga kuonesha Fertilizer ni matokeo ya Aliendeleakusema, kiwanda

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA) Dkt. Stephan Ngailo akizungumza jambo wakati
wa hafla ya jaribio la mbolea itakayozalishwa na kiwanda
cha Intracom kinachojengwa Jijini Dodoma kikiwa na
uwezo wa kuanza kuzalisha tani laki sita za mbolea kwa
mwaka

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Taanzania (TFRA) akizungumza jambo mbele ya Mkuu
wa Wilaya ya Kilosa Majid Hemed Mwanga (haonekani
pichani) walipokuwa wakikagua mashamba kujionea
tofauti ya uzalishaji katika mashamba yaliyopandwa

na kukuziwa kwa mbolea aina ya DAP na UREA
na mbolea inayozalishwa na kiwanda cha Intracom
kinachozalisha mbolea yenye mchanganyiko wa samadi na
kemikali(organic fertilizer) tarehe 19/5/2022
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cha itracom kitazalisha tani
laki sita (600,000) za mbolea
na kubainisha mahitaji ya

mbolea kwa mwaka ni
takribani

Aidha, Dkt. Ngailo
amewataka wawekezaji

wengine kutosita kufika nchini
ili kuwekeza kwani Tanzania
imejaliwa kuwa utashi wa
kisiasa pamoja na uwepo
wa malighafi za kutosha kwa
ajili ya uzalishaji wa mbolea
ikiwa ni pamoja na uwepo
wa nishati ya uhakika, uwepo
wa nguvu kazi pamoja na
uhakika wa soko ambao ni
wakulima wanaotumia bidhaa
hiyo.

Kwa upande wa
Mkurugenzi wa  kiwanda
cha Itracom Fertilizer
Limited, Nduwimana Nazaire
aliwahakikishia wakulima
wa llonga upatikanaji wa
mbolea pamoja na bei nzuri
ukilinganisha na aina nyingine
za mbolea zinazopatikana
nchini.
shida

“Msiwe na na

mashaka mbolea itapatikana
ikitosheleza mahitaji ya

na

Itracom fertilizer Limited
suluhisho changamoto ya
mbolea nchini

cha Ilonga tarehe 19 Mei, 2022 wilayani Kilosa.

ndani ndipo tutaisafirisha
kwenda nje ya nchi” Nazaire
anasema.

Amesema kiwanda
anachokisimamia kinazalisha
mbolea yenye mchanganyiko
wa samadi na kemikali kwa
uwiano wa 50/50 ambayo
haina madhara kwa udongo
naikitumika kwa miaka

Mkurugenzi wa kiwanda cha Intracom Fertilizer Limited, Nduwimana Nazaire
akizungumza jambo wakati wa hafla ya Majaribio ya mbolea itakayozalishwa
na kiwanda chake kinachotarajiwa kuanza uzalishaji mwezi Julai 2022 na
kuzalisha kiasi cha tani laki sita za mbolea kwa mwaka

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

miwili au mitatu udongo
utazalisha kama kawaida
hata usipotumia mbolea.

Ameendelea kusema, kwao
ni furaha kutoa huduma ya
mbolea kwa watanzania na
kueleza, mkulima akichoka
sana wakati wa kuandaa na
kulima mashamba atausahau

uchovu huo wakati wa
kuvuna kutokana na matokeo
mazuri atakayoyapata

kufuatia matumizi ya mbolea
iitakayozalishwa kiwandani
hapo.

Nazaire alisema kiwanda
hicho  kinatarajia  kuanza
uzalishaji ifikapo Mwezi wa
saba ambapo wataanza
kuzalisha tani laki sita za
mbolea zitakazoendelea
kuongezeka mpaka kufikia
uzalishaji wa tani milioni
moja na nusu (tani 1500000).
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RUZUKU YA MBOLEA KUTOLEWA
MSIMU UJAO WA KILIMO 2022/2023

0 Wafanyabiashara kusajiliwa na TFRA kwenye mfumo maalum wa ruzuku

Waziri wa Kilimo Hussein Bashe akiwasilisha makadirio na matumizi ya Wizara ya Kilimo kwa Mwaka wa Fedha
2022/2023 Bungeni Jijini Dodoma tarehe 17 May, 2022.

meelezwa kuwa serikali yote nchini kwa msimu wa na Waziri wa kilimo Husen
imetenga kiasi cha shilingi kilimo wa Mwaka 2022/ 2023. Bashe alipokuwa akiwasilisha
bilioni 150 kwa ajili ya hotuba ya bajeti ya wizara
kutoa ruzuku ya mbolea Hayo yamebainishwa hiyo kwa mwaka wa fedha
kwa wakulima wa mazao oy tarehe 17 Mei, 2022 2022/2023 katika kikao cha

bunge cha 13 kinachoendelea

Waziri Bashe ameziagiza
kampuni na viwanda vyote
vya mbolea nchini kusajiliwa
na Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA)
ifikapo tarehe 31 Mei, 2022
ili  kurahisisha utoaji na
usimamizi wa ruzuku.

Akielezea namna ya utoaji
wa ruzuku hizo Waziri Bashe
alisema mifuko ya mbolea
itawekwa barcode nalabel
ya ruzuku ili kutofautisha
na mbolea zitakazoendelea
Waziri wa Kilimo Hussein Bashe akiwasilisha makadirio na matumizi ya kuuzwa sokoni bila ruzuku.
Wizara ya Kilimo kwa Mwaka wa Fedha 2022/2023 Bungeni Jijini Dodoma

tarehe 17 May, 2022. Pamoja na hayo, Waziri

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Juni 2022
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Bashe amesema kampuni
yeyote ambayo haitatekeleza
agizo hilo na  kukubali

kutumia mfumo utakaowekwa
na TFRA wa kusimamia na
kusajili kampuni na mawakala
kwa kuweka eneo la biashara
kwenye maduka na ghala
zao mikoani serikalihaitosita

kuwafutia leseni zao za
biashara.
Aidha, Waziri Bashe

amebainisha kuwa mfumo huo
wa mbolea ya ruzuku utawapa
kipaumbele wazalishaji wa
ndani ili kulinda viwanda vya
ndani, ajira na usalama wa
chakula.

Amesema, Wizara
itaendelea  kuwalinda na
kuwawezesha wawekezaji wa
viwanda vya ndani ikiwepo
intracom  fertilizer  Limited
chenye uwezo wa kuzaisha
tani 600,000 (laki sita) mbolea
pamoja na kushirikiana na
kuwezesha upatikanaji wa
vivutio vya uwekezaji kwa
kiwanda cha mbolea Minjingu
ili kuongeza uwezo wake wa
kuzalisha kutoka tani 100,000
za sasa.

Vilevile ~ Waziri Bashe
amewahakikishia wazalishaji
wadogo wa mbolea hai
organic na chokaa kuwa
itaendelea kuwalea,
kuwalinda, na kuwahakikishia
masoko ili kupunguza

gharama za Kkuagiza aina
hiyo ya mbolea kutoka nje ya
nchi na kuwataka wazalishaji
wadogo wa aina hiyo ya
mbolea kufika wizarani ili
kuweza kusaidiwa.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Akizungumzia manufaa ya
ziara za Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
katika kuimarisha mahusiano
na nchi za Afrika Mashariki,

waziri Bashe amesema
ni  pamoja na kumpata
mwekezaji mkubwa wa

kiwanda cha mbolea cha
Intracom Fertilizer Limited
kinachojengwa Jijini Dodoma
na mwekezaji kutoka nchini
Burundi.

Amesema uwekezaji wa
ujenzi wa kiwanda hicho
unagharimu kiasi cha dola

za Marekani milioni 180 huku
kikitarajiwa kuzalisha kiasi
cha tani laki sita (600000)
za mbolea kwa mwaka na

kutoa ajira za kudumu kwa
watanzania 3000.

Ameendelea kusema,
wizara imeendelea Kkuratibu
uzalishaji na uingizaji wa
mbolea nchini ambapo
tani 436,452 za mbolea
zimepatikana kwa msimu
wa kilimo wa 2021/2022
ikiwa ni asilimia 63 (63%)
ya mahitaji yote ya mbolea
na kubainisha kuwa tani
274000 zimeingizwa kutoka
nje ya nchi na tani 43000
zimezalishwa katika viwanda
vya ndani wakati kiasi cha
tani 117 900 ni bakaa ya

msimu uliopita wa kilimo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde akichangia mada wakati wa kikao
cha 12 cha Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jijini Dodoma.
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Mwekezaji kutoka Slovakia

kujenga kiwanda ch

J

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt.
Stephan Ngailo akizungumza jambo mbele ya wajumbe walioshiriki kikao
baina ya TFRA na wawekezaji kutoka nchini Slovakia tarehe 24 Mei, 2022

wekezaji kutoka
nchini  Slovakia
kupitia kampuni
la ROKOSAN
ameonesha nia
ya kujenga kiwanda cha
mbolea katika eneo la Soga
Wilaya ya Kibaha mkoani
Pwani.

Mwekezaji huyo Dkt. Adam
Seo’ke ambaye aliambatana
na wadau wengine Kkutoka
makampuni mawili ya hapa

nchini KOM na Selphina
ameonesha nia yake wakati
alipotembelea ofisi za
Mamlaka ya Udhibiti wa

Mbolea Tanzania (TFRA) jijini
Dar es Salaam leo tarehe
24 Mei, 2022 na kufanya
mazungumzo na Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka Dkt.
Stephan Ngailo

Akizungumza wakati
kikao  hicho Dkt

wa
Ngailo

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

amesema matumizi ya
mbolea kwa Tanzania
yamepungua kutokana na bei
ya bidhaa hiyo kuwa juu kiasi
ambacho wakulima wadogo
wanashindwa kumudu
gharama ya bidhaa hiyo.

wa kiwanda cha
mkoani Pwani ni

“‘Ujenzi
mbolea

a mbolea Pwani

habari njema kwa wakulima
wa Tanzania kwani utaongeza
uzalishaji wa ndani na hivyo
kumpunguzia mkulima makali
ya kununua bidhaa hiyo kwa
bei kubwa ambayo wengi
wao hawawezi  kumudu”
Alisema Dkt.Ngailo.

Amesema maono ya
serikali ni kuifanya Tanzania
kuwa kitovu cha mbolea
Afrika Mashariki na Kati na
kuwahakikishia  wawekezaji
hao kuwa soko la bidhaa hiyo
nchini ni la uhakika na kueleza
pindi itakapotosheleza kwa
matumizi ya ndani ya nchi
itauzwa nchi jirani kama
vile Demokrasia ya watu
wa Kongo (DRC), Burundi,
Uganda, Rwanda na nchi
nyinginezo.

Pamoja na hayo, Dkt. Ngailo
aliwahakikishia  wawekezaji
hao ushirikiano wa kutosha
katika kuhakikisha hazma

Wajumbe wa kikao baina ya TFRA na wawekezaji wa kutoka Slovakia
wakimsikiliza Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Ndani na Ununuzi wa Mbolea kwa
Pamoja Josephy Charos akizungumza jambo wakati wa kikao kilichofanyika
katika ukumbi wa Mkutano wa TFRA Jijini Dar es Salaam tarehe 24 Mei, 2022 .
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Mwekezaji kutoka Slovakia
kujenga kiwanda cha mbolea Pwani

¥

yao ya kuwekeza kwenye
kiwanda cha mbolea inatimia.

Kwa upande wake,
Mkurugenzi wa uzalishaji wa
ndani na ununuzi wa mbolea
kwa pamoja Joseph Charos
aliwashauri wawekezaji
kuwekeza katika kuitangaza
bidhaa watakayozalisha kwa
vitendo kwani upatikanaji wa
wateja utatokana na namna
walivyoielewa bidhaa husika.

niaba
walioshiriki

Akizungumza kwa
ya  wajumbe
kikao hicho kutoka kwa
wawekezaji hao Dr. Adam
Seo’ke amesema kiwanda
wanachotarajia kukijenga
kitakuwa kikizalisha mbolea
ya asili ya kimiminika
(organic folier fertilizer) na
kuuzwa kwa bei nafuu kwani
itazalishwa kwa  kutumia
malighafi za asili.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt.
Stephan Ngailo (wa pili kutoka kulia mbele) akiwa katika picha ya pamoja
na wawekezaji waliofika kueleza nia ya kutaka kujenga kiwanda cha mbolea

Mkoani Pwani.

Amesema, ujenzi wa
kiwanda hicho utafungua
fursa za ajira pamoja na
kuwahakikishia  watanzania
uhakika wa chakula kutokana

Wawekezaji wakifuatilia maelezo ya Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt. Stephan Ngailo (hayupo pichani) kushoto ni
Dkt. Adam Seo’ke, akifuatiwa na Stefan Seo’ke.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

na mbolea hiyo kuongeza
virutubisho  vya kutosha
kwenye udongo pasipo kuwa
na athari zozote kwenye afya
za walaiji.

Aidha, Adam ameomba
ushirikiano baina yao serikali
na taasisi zinazosimamia
tasnia ya mbolea ambapo
alihakikishiwa kupata
ushirikiano wa kutosha kutoka
TFRA pamoja na taasisi
nyingine serikalini.

Ujio wa wawekezaji wa
kiwanda cha mbolea ni moja
kati ya mikakati ya TFRA
katika kuhakikisha uzalishaiji
wa ndani unaongezeka na
hivyo kupunguza changamoto
ya bei na upatikanaji wa
mbolea nchini.
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Mfanyabiashara wa mbolea kutoka
Iran aonesha nia kuwekeza nchini

kurugenzi

Mtendayji wa
Mamlaka ya
Udhibiti wa
Mbolea Tanzania
(TFRA), Stephan  Ngailo
amekutana na balozi wa

Tanzania nchini Kenya Dkt.
John Stephen Simbachawene
aliyemtembelea ofisini kwake
leo tarehe 24 Mei, 2022.

Balozi Simbachawene
amefika ofisini hapo
akiambatana na
mfanyabiashara wa
mbolea kutoka nchini Irani
anayejishughuulisha na
biashaa ya mbolea aina
ya Urea nchini Kenya
Mohammad Salimian.

Akizungumza katika
kikao hicho, Dkt. Ngailo

alimkaribisha mwekezaji huyo

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA),
Stephan Ngailo (kushoto), akifuatiwa na balozi wa Tanzania nchini Kenya
Dkt. John Stephen Simbachawene na Mfanyabiashara wa Mbolea Mohammad

Salaam leo tar 24 Mei, 2022 .

na kueleza fuursa ya kufanya
biashara hiyo nchini ipo na
kumtaka kukamilisha taratibu
zote zitakazomfanya aweze
kujihusisha na biashara ya
mbolea.

Akielezea taratibu hizo,
Dkt. Ngailo alisema ni pamoja
na kuwa na namba ya mlipa
kodi (Tin number), cheti cha
Usajili wa kampuni kutoka
Brella, Mfanyabiashara

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Stephan Ngailo (mbele) akiwa katika
kikao na balozi wa Tanzania nchini Kenya Dkt. John Stephen Simbachawene na mfanyabiashara wa mbolea Mohammad
Salimian leo tarehe 24 Mei, 2022 Ofisini kwake Jijini Dar es Salaam.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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BIASHARA
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Mfanyabiashara wa mbolea kutoka
Iran aonesha nia kuwekeza nchini

mwenye ujuzi katika masuala
ya kilimo na mbolea pamoja
na kusajiliwa kwenye mfumo
wa kielekroniki wa mbolea
(FIS)

Aidha, Dkt.
alimshukuru Balozi Dkt.
Simbachawene kwa juhudi
kubwa za kutatua changamoto
za upatikanaji na bei za
mbolea zinazolikabili taifa na

Ngailo

kumhakikishia ushirikiano wa
kutosha katika kuhakikisha
mfanyabiashara anafikia
malengo yake.

Kwa upande wake,
Balozi Simbachawene
alieleza nia yake ya kufika
ili  kumtambulisha mfanya
biashara Salimian aliyeonesha
nia ya kufanya biashara ya
mbolea nchini Tanzania.

Kwa upande wake
mfanyabiashara Salimian
alieleza kuwa uzalishaji
wa mbolea aina ya Urea
nchini  lran ni  mkubwa
hivyo anatarajia kuja nchini
ili aweze kufanya biashara
hiyo na kueleza kuwa
nchi yao inawapa ahaueni
wafanyabiashara ili waweze
kununua bidhaa na kuuza
nchi za nje.

E |~

|/

124 rancnape

Wi

i

i ——

“-__—"'—‘-—-.

L =

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Stephan Ngailo (wa tatu kutoka kushoto)
kulia kwake ni balozi wa Tanzania nchini Kenya Dkt. John Stephen Simbachawene na kushoto kwake ni Mfanyabiashara
wa mbolea Mohammad Salimian na wakurugenzi walioshiriki kikao cha utambulisho kilichofanyika Ofisini kwa
Mkurugenzi jijini Dar es Salaam wakiwa katika picha mara baada ya kikao kwisha.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Juni 2022
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Ujenzi maabara ya mbolea wamkosha Katibu Mkuu Kilimo

atibu Mkuu wa

Wizara ya Kilimo, Bw.

Andrew Massawe

amefurahishwa

a ubora na hatua
liyofikiwa katika utekelezaji wa
uienzi wa mradi wa maabara
ya kimataifa ya  mbolea
unaosimamiwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA).

Katibu Mkuu Masawe alitoa
pongezi hizo hivi karibuni
alipotembelea ofisi za mamlaka
hiyo kwa lengo la kufuatilia

maendeleo ya utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa maabara
hiyo pamoja na kufuatiia
utekelezaji  wa maelekezo
aliyotoa mwezi Novemba 30,
2022 kuhusu ujenzi wa maabara
hiyo unaoendelea katika eneo
la Kilimo Il - Temeke Dar es
salaam.

Pamoja na hayo alitaka
Menejimenti kuangalia
uwezekano wa kuongeza idadi
ya ghorofa ili kuweza kumudu
kuwahudumia wateja  wengi
wenye mahitaji tofautitofauti
yanayohusiana na kiimo kwa
kuwa na taasisi mbalimbali
ndani ya jingo moja.

Akizungumzia maendeleo
ya ujenzi wa maabara hiyo,
Charos alieleza kuwa, ujenzi
wa umefikia asilimia 60 ambapo
plasta kwenye kuta kwa ajili ya
sakafu ya chini (ground floor)
lkiwva ni pamoja na uwekeji
wa miundombinu ya awali ya
umeme na maji (First fix services)
umekamilika na kuongeza kuwa
umwagaji wa zege (slab) Ila
sakafu ya pili pia umekamilika.

Kufuatia maelekezo
yaliyoyatolewa na Katibu Mkuu
Massawe ya kulifanya jengo hilo

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Juni 2022
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Ujenzi maabara ya mbolea wamkosha Katibu Mkuu Kilimo

kuwa kitovu cha taarifa , huduma
na habari zote zinazohusiana
na mbolea nchini (fertilizer one
stop centre), Mamlaka ilicleza
kupokea maelekezo hayo na
kuanza kuyafanyia kazi na hivyo
kuifanya maabara kuwa vya
kisasa na ya kuvutia na kuwa ni
kituo cha ubora kuhusu masuala
yote yanayohusu mbolea
(fertilizer centre of excellence).

Pamoja na hayo Mwenyekiti
wa Kamati ya Ujenzi Charos,

alieleza kuwa  Menejimenti
imeendelea kushirikiana
na Mshauri Elekezi kuona

namna inavyoweza kuboresha

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

muonekeno wa jengo (State of
Art) hususan katika ghorofa mbili

(2) zinazotarajiwa kuendelea
kujengwa.

Aidha,  kuhusu (fertilizer
one stop centre) Mamlaka

itashirikiana na Taasisi zingine
zinazojihusha na shughuli za
mbolea kwa ajili ya kufanya
eneo hilo kuwa kitovu cha
kutolea huduma zinazohusiana
na mbolea na pembejeo  kwa

kuzingatia matumizi bora vya
eneo lililobaki.

Akizungumzia gharama
zilizotumika katika utekelezaji

wa mradi huo, Charos alisema
kufikia Machi 30, 2022 jumla
ya  Shiingi  746,016,267.43
kimetumika kwa ajili ya manunuzi
ya vifaa na huduma mbalimbali
kwenye eneo la ujenzi.

Ujenzi wa maabara ya kisasa
ya mbolea nchini ni suala
muhimu katika kwa mamlka

kwa itaondoa changamoto
ya muda katika upatikanaji
wa taarifa za vipimo vya

mbolea na kupunguza baadhi
ya changamoto  mbalimbali
zinazoikabili Mamlaka katika
kutekeleza majukumu yake.

Juni 2022
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TFRA KANDA YA KATI YATOA MFUNZO KWA
WAFANYABIASHARA WA MBOLEA

Afisa Udhibiti Ubora, Steven Goss akitoa mada kwa wafanyabiashara 83 wa mbolea walioshiriki mafunzo ya matimizi
sahihi ya mbolea yaliyofanyika katika ukumbi wa Tabora Manispaa tarehe 23 Mei, 2022 ili kuwajengea uwezo juu ya
Sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia tasnia ya mbolea nchini.

amlaka ya Udhibiti
wa Mbolea nchini
Kanda vya Kati
ambayo imeanza
kutekeleza

majukumu yake kuanzi
tarehe 01 Machi, 2022
imefanya mafunzo kwa

Wafanyabiashara wa Mbolea
(wamiliki na wauzaji) wapatao
201 katika vituo 4 tofauti kwa
mwezi Mei, 2022.

Mafunzo hayo vyalifanyika
kwa siku tofautitofauti kama
inavyooneshwa hapo chini;

0 Tarehe 23/24 Mei
2022 kituo cha Tabora
Manispaa (Uyui na Tabora
DC - Wafanyabiashara
83

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

0 Tarehe 25/26 Mei, 2022
Kituo cha Nzega (Nzega
TC na Nzega DC)
Wafanyabiashara 19

0 Tarehe 26/27 Mei, 2022
Igunga DC jumla vya
Wafanyabiashara 66
walishiriki na

0 Tarehe 28/29 Mei,
2022 Urambo Jumla ya
Wafanyabiashara 33
walishiriki.

Mafunzo vyalijikita Sheria
ya mbolea na kanuni zake
ili  kuwawezesha kufanya
biashara kwa mujibu wa
Sheria, Usajili wa mbolea,
Maombi ya leseni kupitia
mfumo wa FIS (Fertilizer
Information System).

Mada nyingine ni matumizi
sahihi ya mbolea na
virutubishi vyake pamoja na
Maandalizi ya utoaji mpya wa
ruzuku ya mbolea kwa msimu
wa kilimo wa 2022/2023
ambapo wafanyabiashara
watakaoridhia kushiriki katika
kufanya biashara ya mbolea
ya ruzuku watapaswa
kusajiliwa kwenye mfumo
wa ruzuku unaosimamiwa na
TFRA.

Kufuatia maelekezo
ya Bodi ya Wakurugenzi
walivyoelekeza katika kikao
cha Mwezi April 2022 kuitaka
Mamlaka kuboresha vyeti vya
wanufaika wa mafunzo kwa
kuweka picha zao kwenye
vyeti

Juni 2022
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Wahitimu wa mafunzo kutoka Igunga DC wakiwa wametunukiwa vyeti vyao vya mafunzo ya mbolea

Akizungumza kwa niaba
ya watumishi wa TFRA
kanda ya kati Kaimu Meneja
wa Kanda Joshua Ng'ondya
alisema, wana Imani Kkupitia
mafunzo hayo uzingatiaji wa
Sheria na Kanuni za Mbolea
utaongezeka hivyo wakulima
kupata pembejeo  zenye
ubora hatimaye kuongeza tija
ya uzalishaji na kipato.

Alisema, Kanda ya Kati
itaendelea kushirikiana kwa
ukaribu na Ofisi za Mikoa,

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Wilaya na Halmashauri ili
kuhakikisha tasnia ya mbolea
inasimamiwa kikamilifu.

Kwa upande wake,
Mwakilishi kutoka Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Said Babu akifungua mafunzo
kwa wafanyabiashara wa
mbolea katika ukumbi wa
Manspaa ya Tabora tarehe 23
mei 2022 alisisitiza umuhumu
kwa wafanyabiashara hao
kuzingatia sheria ya mbolea.

Aidha
wafanyabiashara hao kuanza

aliwataka

maandalizi ya kuuza mbolea za
ruzuku inayotarajiwa kutolewa
mwezi Julai 2022 na kueleza
kuwa wafanyabiashara ndiyo
maafisa ugani wa kwanza

hivyo wazingatie mafunzo
waliyopewa ili waweze kutoa
ushauri wa matumizi sahihi
ya mbolea kwa wakulima

Juni 2022
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TFRA MAKAO MAKUU

TFRA kuelimisha wafanyabiashara
wa mbolea Jijini Dar es Salaam

L

|
1 i

.o

Wataalamu kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) kushota
Gema Nganyagwa akifuatiwa na Schola Mbalila wakiwa katika ukumbi
wa Halmashauri ya Wilaya ya Temeke kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa

amaka ya Akizungumzia mada
Udhibiti wa zilizowasilishwa kwa
Mbolea Tanzania wafanyabiashara hao,
(TFRA)  kupitia Meneja  wa sehemu vya

sehemu ya Usaijili
na Leseni imetoa mafunzo
kwa wafanyabiashara 255
wa mbolea wa Mkoa wa

Temeke ili kuwajengea uwezo | '_'\ il
katika masuala mbalimbali || & '
yanayohusu tasnia ya mbolea. | &

Mafunzo hayo yaliendeshwa
kuanzia tarehe 24-25 Mei,
2022 katika ukumbi
Halmashauri ya  Temeke A
mkoani Dar es Salaam na
tarehe 26 na 27 mafunzo
yalifanyika katika ukumbi wa

wa A

Usajili na Leseni Scholar
Mbalila alisema ni pamoja na
majukumu ya TFRA, matumizi
sahihi ya mbolea, uhifadhi
na utunzaji wa mbolea, afya
ya udongo, virutubisho vya
udongo, chokaa na matumizi
yake pamoja na fursa zilizopo
katika tasnia ya mbolea.

Mafunzo haya ni moja kati
ya majukumu ya mamlaka
yenye lengo la kuwajengea
uwezo wadau wa mbolea na
kuwawezesha kujihusisha na
biashara ya mbolea pasipo
kukiuka kanuni na sheria
Zzinazosimamia tasnia hiyo
na hivyo kuepusha madhara
yanayoweza kutokea kwa
walaji kutokana na ukiukwaji
huo.

Wizara Kilimo Jijini Dar es
Salaam.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Wafanyabiashara wa mbolea wakifuatilia mada iliyokuwa ikiwasilishwa na
wataalamu kutoka TFRA hivi karibuni.
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KANDA YA KASKAZINI

Wadau wa mbolea waishukuru

Kaimu Meneja wa Kanda ya Kaskazini, Gothard Sammy Liampawe (mbele
hana cheti) akiwa katika picha pamoja na wanufaika wa mafunzo yaliyofanyika
wilayani simanjiro leo tarehe 18 Mei, 2022.

ashiriki wa
mafunzo ya
matumizi sahihi
ya mbolea
yaliyoandaliwa
na Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania
(TFRA) Kanda ya Kaskazini
wameishukuru kwa mafunzo
mbalimbali yanayotolewa kwa

wadau wa mbolea kuhusu
tasnia hiyo.

Wametoa shukrani hizo
jana tarehe 16 Mei, 2022

walipohitimisha mafunzo na
kutunukiwa vyeti vya ushiriki
wa mafunzo vyaliyofanyika
katka ukumbi wa Babati
Mjini Mkoani Manyara.

Akielezea  mwitikio wa
wadau kwenye mafunzo
hayo, Kaimu Meneja wa
Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania Kanda ya
Kaskazini Gothard Liampawe

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

alisema, wafanyabiashara
126 kutoka Mbulu Dc, Mbulu
Tc, Hanang’ Tc, Babati Dc,
Babati Tc walipatiwa mafunzo
na kutunukiwa vyeti papo
hapo.

ushiriki
hao,
kuwa
miongoni

Akizungumzia
wa wafanyabiashara
Liampawe alieleza
washiriki  wawili

TFRA kuwapa elimu ya mbolea

mwao walitoka mkoani Singida
ili kujipatia elimu ya mbolea
baada ya kuona tangazo la
uwepo wa mafunzo hayo.

Aidha, Liampawe
alibainisha kuwa miongoni
mwa wafanyabiashara
walioshiriki mafunzo
hayo, wafanyabiashara 20
walisaidiwa kujisajili  katika
mfumo  wa kielekitroniki
wa mbolea(FIS) ili kuweza
kujihusisha na biashara

ya mbolea kwa mujibu wa
sheria.

Akizungumza kwa niaba
ya wafanyabiashara hao wa
Mbolea Manyara Zacharia J.
Malley alisema, mafunzo hayo
yamekata kiu yao ya muda
mrefu ya kutaka kuelimishwa
juu ya matumizi sahihi ya
Mbolea ili kufanya biashara
kwa kukidhi matakwa vya
sheria ya Mbolea No 9 ya
Mwaka 2009.

Afisa Udhibiti Ubora, Albert Mwaulambo akisisitiza jambo alipokuwa akitoa
mada kwa wafanyabiashara 35 wa mbolea walioshiriki mafunzo ya matimizi
sahihi ya mbolea yaliyofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ua Wilaya ya
Simanjiro leo tarehe 18 Mei, 2022 ili kuwajengea uwezo juu ya Sheria, kanuni
na taratibu zinazosimamia tasnia ya mbolea nchini.

Juni 2022
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Wasimamizi wa uingizwaji na usafirishaji wa mbolea
mipakani watakiwa kusimamia sheria na taratibu

aimu Meneja
wa Mamlaka vya
Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA)
Kanda ya Kaskazini
Gothard Liampawe aliwataka

wasimamizi wa mbolea
zinazoinginzwa nchini na
kusafirishwa nje ya nchi

kusimamia sheria na taratibu
za uingizaji wa mbolea na
usafirishaji wa mbolea hizo.

Liampawe alitoa wito huo

jana tarehe 24 Mei, 2022
alipotembelea mpaka wa
Horohoro  (Horohoro One

stop centre Tanga) Kkatika
Ofisi ya Plant Heathy Service
(PHS) zilizopo katika mpaka
wa Tanga na kupokelewa
Afisa Ubora Mazao Kiyondo

Karata.

Aidha, Liampawe aliahidi
kuzifanyia kazi changamoto
zilizowasilishwa ikiwa  ni
pamoja na kuwajengea uwezo
wa kufahamu namna mfumo
wa mbolea wa kielectroniki
unavyofanya kazi na kuwapa
taarifa ya mabadiliko
mbalimbali yanayotokea
kwenye usimamizi wa tasnia
ya mbolea nchini mara kwa
mara.

Akizungumza katika kikao
hicho, mwenyeji wao Kiyondo
Karata alieleza kufuarahishwa
na ujio wa uongozi wa
TFRA na kutumia fursa hiyo
kuwasilisha changamoto
wanazokabiliana nazo katika

suala la udhibiti wa mbolea
zinazoingizwa na kusafirishwa
nje ya nchi.

Alisema changamoto
kubwa ni kukosa uelewa wa
namna mfumo wa mbolea wa
kielektroniki unavyofanya kazi
pamoja na kutokuwa na taarifa
ya mabadiliko mbalimbali
yanayotokea katika suala
zima la kusimamia tasnia ya
mbolea.

Ziara hiyo ni moja vya
majukumu ya wasimamizi na
wadhibiti wa mbolea nchini
katika kuhakikisha mbolea
zinazoingizwa na kusafirishwa
nje ya nchi zinakidhi viwango
vya kitaifa na kimataifa.

Kaimu Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Kanda ya Kaskazini Gothard Liampawe (wa kwanza kulia) akiwa
katika picha na wataalamu alioambatana nao katika shughuli za uelimishaji walipotembelea mpaka wa Tanzania na
Kenya wa Horohoro mkoani Tanga. Wa pili kushoto ni Afisa Ubora Mazao Kiyondo Karata tarehe 24 Mei, 2022.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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na MATUKIO

JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANI

NYANDA ZA JUU KUSINI

Wafanyabiashara 120 Nyanda
za Juu Kusini wapatiwa mafunzo

Mdhibiti Ubora akitoa mafunzo ya namna ya kusajili mbolea mpya na visaidizi
vyake pamoja na kujisajili kufanya biashara ya mbolea TFRA Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini ilivyoendesha mafunzo hayo tarehe 30 na 31 Mei, 2022 katika
Halmashauri ya Makambako Mkoani Njombe.

meelezwa kuwa Mei 30 na

31 uongozi wa Mamlaka

ya Udhibiti wa Mbolea

Tanzania (TFRA) Kanda

ya Nyanda za Juu Kusini
wameendesha mafunzo kwa
wafanyabiashara 120 wa
mbolea wanaopatikana katika
ukanda huo.

Hayo yameelezwa Ileo
tareche 31 Mei, 2022 na
Kaimu Meneja wa TFRA
wa Kanda hiyo, Michael
Sanga mara baada vya
kukamilisha siku ya kwanza
ya mafunzo yanayoendelea
mjini Makambako Mji Mkoani
Njombe.

Mafunzo hayo vya siku
mbili yanayoendelea
yanafanyika katika ukumbi wa
Halmashauri ya Makambako
yenye lengo la kuwajengea
uwezo wafanyabiashara wa
mbolea ili Kukidhi matakwa

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

ya kisheria katika biashara ya
pembejeo, kutambua makundi
ya virutubisho vya mmea na
umuhimu wake, kutambua na
kuelewa makundi mbalimbali
ya Mbolea.

LLi L]
Wl

B

Tl

Malengo mengine  ya
mafunzo hayo ni kutambua
taratibu na kanuni za kufuata
na kuzingatia wakati wa
uanzishaji na uendeshaji wa
biashara ya Mbolea.

Akizungumzia matarajio
ya mafunzo hayo Afisa
Udhibiti  Ubora  Henerico

Renatus anasema ni pamoja
na kuongezeka kwa watoa
huduma wenye uelewa juu ya
matumizi sahihi ya mbolea,

kuimarika kwa usimamizi
wa ubora wa mbolea,
kuongezeka kwa uzalishaiji

wa mazao, kuongezeka kwa
ushindani katika biashara ya
Mbolea na kuongezeka kwa
upatikanaji wa mbolea Bora
kwa mkulima kwa wakati.

Wafanyabiashara wa mbolea wakifuatilia mafunzo yaliyofanyika katika Ukumbi
wa Halmashauri ya Makambako mkoani njombe hivi karibuni.
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MATUKIO

NYANDA ZA JUU KUSINI

TFRA yakiri upatikanaji mzuri
wa mbolea Nyanda za Juu Kusini

aimu  Meneja wa (el s S
Kanda ya Nyanda — kit

za Juu  Kusini-
Mbeya Michael
Sanga akiambatana

na watumishi wa ofisi yake
leo tarehe 16 Mei, 2022
wametembelea maghala ya
kampuni ya mbolea ya ETG
na kubaini uwepo wa mbolea
ya kutosha katika maghala
hayo.

Uongozi huo umefanya
ziara hiyo ikiwa ni ukaguzi
wa kawaida wenye lengo la
kujionea endapo biashara
ya mbolea inafanyika kwa
kufuata sheria na taratibu
zinazosimamia tasnia hiyo.

Akitoa takwimu za mbolea
iliyopo katika maghala ya
ETG Sanga alisema kuna
mbolea aina ya DAP tani
208.78, UREA tani 99.68, N:
P: K tani 313.10, TSP tani
58.25, SA tani 25.55, MOP
tani 20.8 na KYNOPLUS tani
0.85.

Ziara hii ni sehemu vya
utekelezaji wa majukumu
ya kuhakikisha wakulima
wanapata mbolea bora na
inayokidhi mabhitaji yao kwa
wakati. Shehena za mbolea zikiwa katika maghala mkoani Mbeya

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Juni 2022



